ทำแกงกะหรี่ด้วยวัตถุดิบต่างๆ

การทำอาหาร หรือการทำข้าวแกงกะหรี่เป็นฟีเจอร์ใหม่ที่เพิ่งเพิ่มเข้ามาใน Pokemon Sword and Shield เป็นภาคแรก โดยสามารถทำได้ด้วยการใช้วัตถุดิบหลากหลายอย่างในการทำ ซึ่งการทำอาหารสามารถทำได้ใน Camp ร่วมกับผู้เล่นคนอื่นๆ ได้ นอกจากนี้ยังสามารถเก็บสะสมข้าวแกงกะหรี่สุดอร่อยได้หลากหลายประเภทด้วย
ประโยชน์ของข้าวแกงกะหรี่

การกินข้าวแกงกะหรี่ร่วมกับโปเกมอนจะทำให้ระดับความสัมพันธ์ (Friendship Level) ของเรากับโปเกมอนเพิ่มขึ้น ซึ่งโปเกมอนบางตัวก็จะเปลี่ยนร่าง Evolve ตามค่า Friendship Level นี้ด้วย นอกเหนือจากนี้ข้าวแกงกะหรี่ยังมีมากมายถึง 100 กว่าประเภท ดังนั้นแต่ละประเภทอาจได้เอฟเฟกต์ที่แตกต่างกันออกไป
ตั้งแคมป์กับโปเกมอนและเพื่อนของคุณ

การทำข้าวแกงกะหรี่สามารถทำร่วมกับเพื่อนๆ ได้มากสุด 4 คน ซึ่งโปเกมอนก็สามารถมาร่วมวงทำอาหารได้เช่นกัน
ใส่ส่วนผสม

ในการทำอาหาร เพื่อนๆ จะต้องเลือกส่วนผสมและวัตถุดิบที่อยากใช้ในการรังสรรค์ข้าวแกงกะหรี่สุดอร่อย ซึ่งส่วนผสมที่ใส่ลงไปจะเป็นตัวกำหนดว่าแกงกะหรี่ของเราจะออกมาหน้าตาแบบไหนด้วย
ลงมือทำ

หลังจากใส่วัตถุดิบลงไปแล้ว เพื่อนๆ จะต้องลงมือทำข้าวแกงกะหรี่ของเพื่อนๆ ด้วยการใช้จอย Controller ซึ่งสิ่งที่เพื่อนๆ จะได้ทำก็มีตั้งแต่ตั้งเตาไฟโดยการพัดให้เปลวไฟลุกโชนโหมกระหน่ำ คนข้าวแกงกะหรี่ให้เข้ากันเป็นต้น ซึ่งลงมือลงแรงเหล่านี้จะส่งผลกับรสชาติและระดับของแกงกะหรี่ที่จะออกมาด้วย!
ทำความรู้จักกับ Curry Dex
รวบรวมแกงกะหรี่กว่า 100 สูตร

Curry Dex คือหนังสือที่รวบรวมรายชื่อของแกงกะหรี่ที่เพื่อนๆ สามารถทำกินได้ในเกม โดยทุกครั้งที่เราสร้างสรรค์สูตรใหม่ Curry Dex ก็จะทำการบันทึกเอาไว้ด้วย นอกจากนี้จะยังบอก Taste Rating หรือระดับของอาหารที่เราทำในครั้งนั้นๆ
วัตถุดิบหลักหาจากไหน ราคาเท่าไหร่
รายชื่อวัตถุดิบหลักๆ ในการทำอาหารในเกม
รายชื่อวัตถุดิบ |
วิธีได้ / ราคา |
Fancy Apple |
เก็บจากพื้น (ดรอป) |
Pungent Root |
เก็บจากพื้น (ดรอป) |
Fried Food |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (150 P) |
Instant Noodles |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (150 P) |
Pre Cooked Burger |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (150 P) |
Mixed Mushrooms |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (400 P) |
Pack of Potatoes |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (400 P) |
Fresh Cream |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (400 P) |
Tin of Beans |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (400 P) |
Brittle Bones |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (950 P) |
Fresh Cream |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (400 P) |
Pasta |
ซื้อจากคนขายวัตถุดิบ (150 P) |
ความคิดเห็นของทุกคน